• page.com.vn

Thuế cho thuê nhà 2023: Người cho thuê nhà cần lưu ý điều này


Xin hỏi theo quy định của pháp luật thì thuế cho thuê nhà 2023 đối với người cho thuê nhà là bao nhiêu %? Cách tính như thế nào? – Thanh Sang(Quảng Ninh)

Thuế cho thuê nhà 2023: Người cho thuê nhà cần lưu ý điều này

Cho thuê nhà phải đóng các loại thuế gì?
Căn cứ quy định tại Thông tư 40/2021/TT-BTC thì cá nhân cho thuê nhà phải nộp các loại thuế sau đây:

- Thuế thu nhập cá nhân (thuế TNCN);

- Thuế giá trị gia tăng (thuế GTGT).

Doanh thu cho thuê nhà bao nhiêu mới phải đóng thuế?

Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư 40/2021/TT-BTC thì cá nhân có doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà trong năm dương lịch từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc trường hợp không phải nộp thuế GTGT và không phải nộp thuế TNCN theo quy định pháp luật về thuế GTGT và thuế TNCN.

Cá nhân có trách nhiệm khai thuế chính xác, trung thực, đầy đủ và nộp hồ sơ thuế đúng hạn; chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đầy đủ của hồ sơ thuế theo quy định.

Như vậy: Cá nhân có doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà trong năm dương lịch trên 100 triệu đồng thì phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN theo quy định pháp luật.

Cách tính thuế cho thuê nhà 2023

Căn cứ tính thuế đối với cá nhân có hoạt động cho thuê nhà là doanh thu tính thuế và tỷ lệ thuế tính trên doanh thu. Số thuế GTGT phải nộp và số thuế TNCN phải nộp được tính theo công thức sau đây:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN

Cá nhân kinh doanh cho thuê nhà cần lưu ý thêm các vấn đề sau đây:

- Cá nhân cho thuê nhà khai thuế theo từng lần phát sinh kỳ thanh toán (từng lần phát sinh kỳ thanh toán được xác định theo thời điểm bắt đầu thời hạn cho thuê của từng kỳ thanh toán) hoặc khai thuế theo năm dương lịch.

Cá nhân khai thuế theo từng hợp đồng hoặc khai thuế cho nhiều hợp đồng trên một tờ khai nếu tài sản cho thuê tại địa bàn có cùng cơ quan thuế quản lý.

- Cá nhân chỉ có hoạt động cho thuê nhà và thời gian cho thuê không trọn năm, nếu phát sinh doanh thu cho thuê từ 100 triệu đồng/năm trở xuống thì thuộc diện không phải nộp thuế GTGT, không phải nộp thuế TNCN.

Trường hợp bên thuê trả tiền thuê nhà trước cho nhiều năm thì mức doanh thu để xác định cá nhân phải nộp thuế hay không phải nộp thuế là doanh thu trả tiền một lần được phân bổ theo năm dương lịch.

- Trường hợp bên thuê nhà trả tiền trước cho nhiều năm thì cá nhân cho thuê nhà khai thuế, nộp thuế một lần đối với toàn bộ doanh thu trả trước. Số thuế phải nộp một lần là tổng số thuế phải nộp của từng năm dương lịch theo quy định.

Trường hợp có sự thay đổi về nội dung hợp đồng thuê nhà dẫn đến thay đổi doanh thu tính thuế, kỳ thanh toán, thời hạn thuê thì cá nhân thực hiện khai điều chỉnh, bổ sung theo quy định của Luật Quản lý thuế cho kỳ tính thuế có sự thay đổi.

 

    Nhận xét của bạn

         


    CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

    Sổ hồng và sổ đỏ khác nhau như thế nào?
    • Bất Động Sản
    • 20/11/2023 05:00:33
    Sổ hồng và sổ đỏ khác nhau như thế nào?
    Doanh nghiệp đang kiệt sức, cạn tiền
    • Doanh Nghiệp
    • 07/09/2021 05:22:19
    Doanh nghiệp đang kiệt sức, cạn tiền
    5 nỗi khổ của nhà giàu
    • Doanh Nhân
    • 07/09/2021 01:58:48
    5 nỗi khổ của nhà giàu
    Nữ tỷ phú 'biến rác thành vàng'
    • Doanh Nhân
    • 07/09/2021 01:55:02
    Nữ tỷ phú 'biến rác thành vàng'
    Gọi ngay
    Chat với chúng tôi qua Zalo